teedinkorat.com
ชุมชนคนรักกล้วยไม้
Go to bottom ตอบกลับกระทู้นี้
กระทู้ที่ : 1062 อยากทราบเกี่ยวกับเครื่องปลูกของกล้วยไม้สกุลฟาแลนน๊อปซีส
fernkorat (ผู้ดูแลบอร์ด)
ผู้ดูแลบอร์ด
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
อยากทราบเกี่ยวกับเครื่องปลูกของกล้วยไม้สกุลฟาแลนน๊อปซีส
โพสต์เมื่อ 06 ก.ค. 2549 เวลา 07.35 น.

เม้ง :
สวัสดีครับเพื่อน
มีใครพอทราบวิธีผสมดินปลูกของไม้ฟาแลนไหมครับช่วยบอกวิธีให้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

fernkorat :
สวัสดีครับคุณเม้ง เรื่องเครื่องปลูกของไม้สกุลฟาแลนน๊อปซีสนี่
ผมขออนุญาตแนะนำจากประสบการณ์ที่ผ่านมาว่าไม่ควรใช้ดินเป็นส่วนผสมในการปลูกเลยครับ ปกติเท่าที่ผมพบมามักจะพบว่าปัจจุบันแทบทุกรายใช้โฟมหักเป็นตัวรองก้นกระถาง และใช้เครื่องปลูกชั้นบนอยู่ 3-4 ชนิดดังนี้ครับ กาบมะพร้าวสับชิ้นติดเปลือก ขุยมะพร้าว ถ่านสับ สแฟกนั่มมอส เป็นต้นครับ แต่ละตัวก็ถูกใช้ตามเหตุผลและสภาพของโรงเรือนกล้วยไม้ของตัวเองนะครับ
อย่างผมเองส่วนใหญ่จะใช้กาบมะพร้าวชิ้น และถ่านสับผสมกันครับ เห็นชื้นดีครับ ใบก็อวบพอใช้ครับ แต่จะให้สวยเหมือนโรงเรือนอีแว็บก็ต้องแล้วแต่สูตรใครนะครับ ยังไงลองปรับไปใช้ดูนะครับ

เม้ง :
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แล้วหินฟอสเฟตที่ใช้กับรองเท้านารี และไฮโดรตรอน
เหมาะที่จะใช้เป็นเครื่องปลูกหรือเปล่าครับ

fernkorat :
คุณเม้งหากจะเลือกใช้หินฟอสเฟตหรือเจ้าหินไฮโดรตรอน ก็สามารถลองได้นะครับ
แต่จะเหมือนการปลูกด้วยถ่านสับนะครับ คือจะเป็นการปลูกฟาแลนแบบที่ผมเรียกว่าแบบแห้งนะครับ การเติบโตหรือขนาดต้นน่าจะด้อยกว่าการปลูกแบบชื้นนะครับ

ลุดวิก :
เอ ฟาแลนผมที่ได้รับความอนุเคาระห์มาจากข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ใจดีแถวภาคตะวันออก
ไม่เห็นต้องมีดินอะไรนี่ครับ ท่านผูกกับขอนไม้มาเลยครับ เหมือนเลี้ยงช้างครับ
แต่ตอนนั้นท่านเอาไปห้อยไว้หน้าโรงแรม จึงเอาเยื่อมะพร้าวหุ้มรากไว้เล็กน้อย
ฟาแลนต้นนี้ท่านบอกว่าเป็รากอากาศครับ ผมเอามาไว้ในโรงเรือนผมได้ 4 วัน ใบยาวตรงยอดอ่อนยาวออกไปอีกว่า 2 นิ้ว เซียนฟาแลนบอกว่าเลี้ยงดีๆต้นนี้ 7 เดือนเห็นดอกครับ ยิ่งได้ปุ๋ยปลายิ่งดี เพราะมันชอบ งั้นเด๋วเรามาลุ้นกันอีกสัก 5-6 เดือนข้างหน้า
จากมือไม่เซียนอย่างผมเลี้ยงแบบขี้เกียจมั่กมากจะเห็นดอกของมันหรือไม่

ปุ้ม :
ฟาแลนปลูกเกาะไม้น่าจะดีกว่านะครับ โดยจับห้อยหัวลง หรือให้ยอดมันเอียงๆหน่อย น้ำจะได้ไม่ขังในยอดครับ ผมจะใช้มอสรองไว้ก่อน เอาต้นวางและผูกยึดเลยครับ

ลุดวิก :
ที่จริงเจ้าของเก่าท่านบอกว่าไม่ต้องใช้เยื่อมัพร้าวหุ้มรากก็ได้ครับ ปลูกโล้นเกาะขอยได้เลย
เพราะเป็นรากอากาศ แต่ท่านเอามาแขวนอวดหน้าโรงแรม (ใช้โรงแรมเป้นบ้าน เพราะบ้านจริงท่านอยู่ กทม) มันโล่ง เกรงว่าความชื้นไม่พอ เลยเอาเยื่อมะพร้าวหุ้มรากไว้เท่านั้นเองครับ

ต้นไผ่ :
เห็นด้วยกะคุณปุ้ม ...ผมก็ปลูกแบบคุณปุ้ม งามดีครับ และยังไม่มีปัญหาเรื่องเน่าเลย
<br><br>Post edited by: apollo, at: 2006/07/06 14:35
การบันทึก การบันทึก  
ไม่เปิดแสดงต่อสาธารณะ.
Go to top ตอบกลับกระทู้นี้
ขอขอบคุณ FireBoardget the latest posts directly to your desktop
        ขอต้อนรับท่านเข้าสู่เว็บไซท์ของคนรักกล้วยไม้ กล้วยไม้ไทย กล้วยไม้สกุลช้าง กล้วยไม้ป่า วิธีการปรับปรุงพันธุ์กล้วยไม้ กล้วยไม้พันธุ์แท้ กล้วยไม้-แคทลียา กล้วยไม้-แวนด้า กล้วยไม้-สิงโต หากท่านเป็นนักสะสมกล้วยไม้ ขอเชิญแลกเปลี่ยนภาพกล้วยไม้ โชว์รูปกล้วยไม้ รูปกล้วยไม้ไทย รูปกล้วยไม้ลูกผสม ของท่าน ให้เพื่อนผู้รักกล้วยไม้ได้ชื่นชม ที่นี่ยังเป็นแหล่งความรู้เรื่องกล้วยไม้ สายพันธุ์กล้วยไม้ ประวัติกล้วยไม้ แหล่งโชว์รูปกล้วยไม้ เว็บบอร์ดปรึกษาปัญหากล้วยไม้ มีปัญหาหนักใจเกี่ยวกับกล้วยไม้เราช่วยท่านได้
                     ขอขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมพวกเรา www.orchidsiam.com แหล่งชุมชนคนรักกล้วยไม้