teedinkorat.com
ชุมชนคนรักกล้วยไม้
Go to bottom ตอบกลับกระทู้นี้
กระทู้ที่ : 2942 Re:++ การปลูกเลี้ยงกล้วยไม้สกุลซิมบิเดียมตั้งแต่ออกขวด ++
fernkorat (ผู้ดูแลบอร์ด)
ผู้ดูแลบอร์ด
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
++ การปลูกเลี้ยงกล้วยไม้สกุลซิมบิเดียมตั้งแต่ออกขวด ++
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 16.39 น.

ตั้งใจจะนำภาพวิธีการปลูกเลี้ยงกล้วยไม้แต่ละกลุ่มแต่ละสกุลมาให้เพื่อนๆ ได้ดูขั้นตอนและวิธีการต่างๆ ผ่านทางคำอธิบายและภาพถ่ายตามแบบฉบับของผมนะครับ ซึ่งอาจจะมีวิธีการและขั้นตอนแตกต่างจากเพื่อนๆ ท่านอื่น จะใช้การได้ดีหรือไม่ได้ดีก็แล้วแต่เทคนิคการปลูกเลี้ยงของแต่ละท่านนะครับ สำหรับวิธีการของผมถือเป็นแนวทางที่ท่านสามารถนำไปประยุกต์ใช้งานและปรับปรุงให้ดีขึ้นตามแบบฉบับของท่านนะครับ หวังว่าวิธีการเหล่านี้คงจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ทุกท่านไม่มากก็น้อยนะครับ

ผมเริ่มที่กล้วยไม้สกุลซิมบิเดียม Cymbidium ซึ่งเป็นกลุ่มกล้วยไม้ดินที่มีผู้นิยมมากสกุลหนึ่งเช่นกันครับ ไม้สกุลนี้ส่วนใหญ่จะมีสายพันธุ์แท้อยู่ในพื้นที่ที่มักมีอากาศค่อนข้างเย็น แต่ก็มีหลายสายพันธุ์แท้นะครับที่มีถิ่นกำเนิดในแถบเมืองร้อนหลายเมืองรวมทั้งเมืองไทยเราด้วยครับ ด้วยสีสันต์ รูปดอก กลิ่นหอมมากๆ และความที่เป็นกล้วยไม้กระถางตั้งโต๊ะได้ดี ดังนั้นจึงถือเป็นกล้วยไม้อีกสกุลหนึ่งที่น่าจับตามองในอนาคตข้างหน้านี้ครับ เพราะปัจจุบันเริ่มมีลูกผสมใหม่ๆ ของกล้วยไม้สกุลนี้ที่สามารถปลูกเลี้ยงในพื้นที่อากาศร้อนและสามารถให้ดอกได้ดีในพื้นที่ราบลุ่มของไทยเรามากขึ้นเรื่อยๆ ครับ ตัวอย่างเช่น ซิมบิเดียมโกลเด้นเอลล์ Cym.Golden Elf , ซิบบิเดียมลิตเติ้ลแบล็คแซมโบ Cym.Little Black Sambo เป็นต้นครับ

เริ่มที่อุปกรณ์ในการออกขวด สำหรับออกขวดลูกไม้ซิมบิเดียมของเราครับ ดูได้ดังในภาพเลยนะครับ
การบันทึก การบันทึก  
ไม่เปิดแสดงต่อสาธารณะ.
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Re:++ การปลูกเลี้ยงกล้วยไม้สกุลซิมบิเดียมตั้งแต่ออกขวด ++
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 16.47 น.

การออกขวดกล้วยไม้สกุลนี้เท่าที่ผมศึกษาข้อมูลมา และทดลองออกขวดเอง จากคำแนะนำของนักเลี้ยงซิมบิเดียมชั้นนำของเมืองไทยคือคุณท๊อป สำเภางามแห่งเรือนกล้วยไม้พันทิพดอทคอม แนะนำให้ใช้เครื่องปลูกสำหรับไม้ออกขวดใหม่ๆ ครับ ผมจึงประยุกต์ใช้วัสดุพื้นบ้านที่หาได้ง่ายๆ มาใช้งานครับ ดูจะได้ผลดีเหมือนกันนะครับ ที่ต้องใช้ก็คือ

- ตะกร้าพลาสติก ขนาด 10 x 14 นิ้ว ก้นลึกสัก 4-5 นิ้วครับ ใหญ่หน่อยครับ แต่จะพอดีสำหรับไม้ 1 ขวดครับ ผมเพิ่งไปซื้อจากร้านขายส่งพลาสติกใหญ่ ใบละ 10.- บาท ก่อนไฟจะไหม้เป็นข่าวใหญ่ไปเมื่อวันก่อนนี่เองครับ

- ตาข่ายไนล่อน ที่กรรมกรเขาใช้ร่อนทรายนั่นละครับ หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วไปครับ ใช้รองก้นตะกร้าพลาสติกครับ

- ทรายหยาบ ถ้าได้ทรายหยาบจากที่เขาร่อนทิ้งตามไซด์งานก่อสร้างจะดีมาเลยครับ มีกรวดผสมหน่อยก็ใช้ได้ครับ

- ถ่านแกลบ น่าจะหาซื้อได้จากร้านจำหน่ายเครื่องปลูก หรือดินปลูกต้นไม้ทั่วๆไปนะครับ

สี่อย่างนี้ถือเป็นวัสดุสำคัญที่เราต้องใช้ออกขวดไม้ขวดซิมบิเดียมครับ
graph
Re:++ การปลูกเลี้ยงกล้วยไม้สกุลซิมบิเดียมตั้งแต่ออกขวด ++
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 16.50 น.

เริ่มแรกก็ใช้ทรายหยาบ และถ่านแกลบ ในอัตราส่วน 50/50 ครับ ผสมคลุกเค้าให้เขากันไว้นะครับ เป็นการเตรียมเครื่องปลูกไว้สำหรับลูกไม้ครับ
graph
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 16.52 น.

นำตาข่ายไนล่อนมาปูรองพื้นตะกร้าพลาสติกครับ ตาข่ายควรตัดให้เกินๆ ขอบตะกร้าไว้นะครับ ทรายผสมถ่านแกลบจะได้ไม่ไหลร่วงออกหมดนะครับ

graph
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 16.54 น.

รองก้นตะกร้าบนแผ่นไนล่อนด้วยเครื่องปลูกที่เราผสมไว้คือเจ้าทรายหยายกับถ่านแกลบ รองหนาสัก 2-3 เซนติเมตรก่อนก็พอนะครับ ตอนปลูกแล้วเครื่องปลูกจะได้ไม่หนามากไปนะครับ

graph
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 16.57 น.

เกลี่ยเสร็จเรียบร้อยยังไม่ต้องรดน้ำนะครับ คอยรดทีเดียวตอนสุดท้ายเลยนะครับ จากนั้นต้องไปจัดการทุบขวดเอาลูกไม้ออกจากขวดมาเตรียมปลูกก่อนครับ ตามผมไปทุบขวดกันนะครับ

graph
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 17.00 น.

คราวนี้มาทุบขวดออกในแบบที่ผมทำกันที่สวนนะครับ ปกติจะใช้ลวดเกี่ยวออกก็ได้นะครับ แต่สำหรับผมไม้ขวดซิมบิเดียมส่วนใหญ่จะมีราคาสูง ราคาต่อต้นเพียงต้นเดียวบางทีแพงกว่าขวดเปล่าหนึ่งใบด้วยซ้ำ ผมเลยขอทุบขวดเพื่อรักษาสภาพรากของลูกไม้ซิมบิเดียมดีกว่านะครับ

เริ่มจากหาหนังสือพิมพ์เก่าๆ มาพันรอบขวดไม้ขวดซิมบิเดียมที่ใบชนขวดดีแล้วนะครับ

graph
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 17.01 น.

พันไขว้ด้วยหนังสือพิมพ์ให้มิดชิดดังในภาพเลยนะครับ

graph
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 17.16 น.

ห่อดีแล้วคราวนี้ก็ใช้ฆ้อนทุบครั้งเดียวให้แตกเลยนะครับ จะเรียกว่าไงดีครับ คือทุบแบบให้ขวดแตกเท่านั้นนะครับ หยั้งๆ อย่าให้ฆ้อนลงลึกถึงต้นลูกไม้ของเรานะครับ

graph
โพสต์เมื่อ 10 ก.ค. 2550 เวลา 17.17 น.

ให้ขวดแตกเท่านั้นครับ ดังในภาพครับ

Go to top ตอบกลับกระทู้นี้
ขอขอบคุณ FireBoardget the latest posts directly to your desktop
        ขอต้อนรับท่านเข้าสู่เว็บไซท์ของคนรักกล้วยไม้ กล้วยไม้ไทย กล้วยไม้สกุลช้าง กล้วยไม้ป่า วิธีการปรับปรุงพันธุ์กล้วยไม้ กล้วยไม้พันธุ์แท้ กล้วยไม้-แคทลียา กล้วยไม้-แวนด้า กล้วยไม้-สิงโต หากท่านเป็นนักสะสมกล้วยไม้ ขอเชิญแลกเปลี่ยนภาพกล้วยไม้ โชว์รูปกล้วยไม้ รูปกล้วยไม้ไทย รูปกล้วยไม้ลูกผสม ของท่าน ให้เพื่อนผู้รักกล้วยไม้ได้ชื่นชม ที่นี่ยังเป็นแหล่งความรู้เรื่องกล้วยไม้ สายพันธุ์กล้วยไม้ ประวัติกล้วยไม้ แหล่งโชว์รูปกล้วยไม้ เว็บบอร์ดปรึกษาปัญหากล้วยไม้ มีปัญหาหนักใจเกี่ยวกับกล้วยไม้เราช่วยท่านได้
                     ขอขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมพวกเรา www.orchidsiam.com แหล่งชุมชนคนรักกล้วยไม้