teedinkorat.com
ชุมชนคนรักกล้วยไม้
Go to bottom ตอบกลับกระทู้นี้
กระทู้ที่ : 1038 วิธีการเอาแวนด้าออกขวด และวิธีเลี้ยงแวนด้าหลังออกขวดแล้ว
fernkorat (ผู้ดูแลบอร์ด)
ผู้ดูแลบอร์ด
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
วิธีการเอาแวนด้าออกขวด และวิธีเลี้ยงแวนด้าหลังออกขวดแล้ว
โพสต์เมื่อ 29 มิ.ย. 2549 เวลา 21.01 น.

Santacos :
อยากทราบวิธีการเลี้ยงกล้วยไม้หน่อยครับ
เพิ่งทุบขวดออกมา ต้นยังเล็กอยู่เลยครับ
พอดีผมเพิ่งมาหัดปลูกกล้วยไม้ใหม่ ๆ อ่ะครับ
เป็นแวนด้า อ่ะครับ

ประสิทธิ์ :
ถามผู้รู้มา ได้คำตอบเกี่ยวกับเครื่องปลูกหลังการทุบขวดว่า.....
สามปอยคือแวนด้า Vanda denisoniana รากอากาศ เพราะฉะนั้นไม่ต้องใส่อะไรเลยครับ
เลียนแบบธรรมชาติของพวกรากอากาศ คำถามก็คือว่าสวนคุณความชื้นถึงหรือเปล่าเท่านั้นเอง
มีบางท่านใช้เครื่องปลูกเช่นมะพร้าว ซึ่งก็เห็นว่าไม่มีปัญหาเพราะมีการควบคุมโรคได้ดีหรือเป็นที่นิสัยต้นนั้นๆที่ทนทานต่อความชื้นได้มาก โดย mass product ก็จะเลี้ยงแบบไม่ใส่เครื่องปลูก

fernkorat :
คุณ Santacos ทำตามคำแนะนำของคุณประสิทธิ์ ถูกต้องแล้วครับ หากโตขึ้นมาหน่อยก็ทำตามคำแนะนำของคุณ sim
ได้เลยครับ หลายๆ ท่านที่มีประสบการณ์ปลูกเลี้ยงแวนด้าก็มักจะทราบนิสัยของเขาครับ
เนื่องจากแวนด้าเป็นกล้วยไม้ประเภทโมโนโพเดี้ยม คือมีลำต้นเดี่ยว เจริญเติบโตออกไปทางยอด
เป็นกล้วยไม้ประเภทรากอากาศ (Air root)
ดังนั้นการปลูกกล้วยไม้ประเภทนี้จึงไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องปลูกครับ
ใช้เพียงกระเช้าพยุงรากและลำต้นให้ตั้งตรงก็เรียบร้อยแล้วครับ

สำหรับลูกไม้แวนด้าที่เพิ่งจะออกขวดใหม่ๆ ผมเห็นส่วนใหญ่จะใช้วิธีปลูกสองวิธีครับ คือ
1. ปลูกในตะกร้าพลาสติกหรือลวดดัดเป็นรูปตะกร้า ปลูกแบบนี้สำหรับไม้ขวดที่มีปริมาณไม่มากครับ ควบคุมเคลื่อนย้ายได้ดี ในตะกร้าจะฉีกกาบมะพร้าวชิ้นเล็กๆ นิดหน่อยก็ได้
แต่ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นมักวางเปลือยๆเลยครับ
2. ปลูกบนซาแลนที่ขึงเป็นโต๊ะ อันนี้สำหรับไม้ขวดชนิดเดียวกันที่เราเลี้ยงจำนวนมาก ๆ ครับ
ใช้ซาแลนพรางแสงเป็นตัวยึดรากแวนด้าน้อยเลยครับ อย่างนี้เคลื่อนย้ายยากครับ
หากต้นโตก็ใช้กรรไกรตัดซาแลนแล้วย้ายขึ้นปลูกในกระเช้าต่อได้เลยครับ
เหมาะกับรังกล้วยไม้ใหญ่ที่ทำเป็นธุรกิจครับ

สำหรับการดูแลลูกไม้ในตะกร้าพลาสติกก็ต้องให้ความสำคัญมากๆ นะครับ อัตรารอดจะอยู่ตรงนี้ละครับ หลายท่านมักท้อไปซะก่อน ยังไงขอเป็นกำลังใจนะครับ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ เอาเป็นว่าคุณ Santacos ถามมาเป็นจุดๆ น่าจะตอบได้ดีกว่าครับ

ลุดวิก :
ผมไม่เคยทุบขวดแวนด้า เพราะต้นมันเล็กครับ เอาออกทางปากขวดได้สบายมาก ไม่มีช้ำ แป๊บเดียว ไวพอ ๆ กับทุบขวดล่ะครับ คือเอาขวดที่พร้อมเปิด(ก่อนหน้านั้นทำไงคงรู้แล้วนะครับ)แช่น้ำอุ่นปานกลางสัก 10-15 นาที เพื่อให้วุ้นอาหารอ่อนตัว เสร็จแล้ว หมุนขวดเบาๆไปมา ให้กล้วยไม้หลุดจากวุ้น ถ้าไม่หลุดก็เอาน้ำธรรมดาอุณหภูมิห้องนี่แหละครับ กรอกเข้าไป แล้วเอียงขวดไปมา ค่อยดึงออกที่ละต้นอย่างรวดเร็ว ถ้าต้นมันเกาะกันอยู่ก็เทออกมาทางปากขวด เอานิ้วหนีบไว้ก้บขวด แล้ว เทกลับ มันจะหลุดออกมาเองทีละต้น ผมทำไม่มีช้ำ ไม่มีตายเลยสักต้น แต่มาตายตอนโต 6 ต้นเพราะไปงานเลี้ยงมา วันนั้นฝนตกหนัก เม็ดเบ้อเร่อใส่เข้าไปเต็ม ๆ 6 ต้นนั้นคอหักตายคาที่เลยครับ เอาออกขวดแล้วผมก็พ่น บี1 และ 27-10-10 วางไว้บนตระแกรง 1 เดือน สัปดาห์แรกเอาแผ่นพลาสติกคลุมไว้ตลอด
สัปดาห์ที่ 2 คลุมตอนกลางวัน เปิดกลางคืน สัปดาห์ที่ 3-4 ว่างไว้ในโรงเรือน สัปดาห์ที่ 5
ขึ้นกระเช้าพลาสติกพร้อมกันเลย ขวดนั้นมีเหลือ 46 ต้น แต่ละต้นโตไม่เท่ากัน
เพราะวางไว้ตามส่วนต่างๆของเรือนกล้วยไม้ (เพื่อศึกษาด้วยครับ) ต้นที่โดนแดดตอนเช้า โตไวที่สุด ต้นที่โดนแดดตอนบ่ายโตรองลงมา และต้นที่อยู่ในร่มเกิน 60% โตช้าที่สุด เด๋วมีรูปมาให้ดูครับ ไปถ่ายก่อน
การบันทึก การบันทึก  
ไม่เปิดแสดงต่อสาธารณะ.
Go to top ตอบกลับกระทู้นี้
ขอขอบคุณ FireBoardget the latest posts directly to your desktop
        ขอต้อนรับท่านเข้าสู่เว็บไซท์ของคนรักกล้วยไม้ กล้วยไม้ไทย กล้วยไม้สกุลช้าง กล้วยไม้ป่า วิธีการปรับปรุงพันธุ์กล้วยไม้ กล้วยไม้พันธุ์แท้ กล้วยไม้-แคทลียา กล้วยไม้-แวนด้า กล้วยไม้-สิงโต หากท่านเป็นนักสะสมกล้วยไม้ ขอเชิญแลกเปลี่ยนภาพกล้วยไม้ โชว์รูปกล้วยไม้ รูปกล้วยไม้ไทย รูปกล้วยไม้ลูกผสม ของท่าน ให้เพื่อนผู้รักกล้วยไม้ได้ชื่นชม ที่นี่ยังเป็นแหล่งความรู้เรื่องกล้วยไม้ สายพันธุ์กล้วยไม้ ประวัติกล้วยไม้ แหล่งโชว์รูปกล้วยไม้ เว็บบอร์ดปรึกษาปัญหากล้วยไม้ มีปัญหาหนักใจเกี่ยวกับกล้วยไม้เราช่วยท่านได้
                     ขอขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมพวกเรา www.orchidsiam.com แหล่งชุมชนคนรักกล้วยไม้